08/11/2023
Hội thảo đánh giá kết quả và bàn giải pháp nhân rộng mô hình
Lượt xem: 155
Chiều 7/11, Phòng Kinh tế - UBND thị xã Thái Hòa tổ chức Hội thảo đánh giá kết quả và bàn giải pháp nhân rộng mô hình “Trồng cà gai leo trên địa bàn thị xã Thái Hoà”.
Toàn cảnh buổi hội thảo
Mô hình được triển khai với gần 1ha do HTX Dược liệu Phủ Quỳ - đơn vị đăng ký và được chọn thực hiện tại vùng đất xã Nghĩa Thuận. Tham gia mô hình này, HTX được nguồn ngân sách nhà nước hỗ trợ 46,75 % tổng kinh phí gồm: cây giống, vật tư, kỹ thuật… Sau 9 tháng, mô hình hoàn thành vượt các chỉ tiêu đặt ra. HTX chăm sóc và thu hái được 1 đợt, dự kiến thu hoạch đợt 2 trong khoảng cuối tháng 11- tháng 12. Năng suất bình quân ước đạt 2,5 tấn/ha/năm, sản lượng ước đạt 2 tấn khô/năm.
Một số sản phẩm do HTX Dược liệu Phủ Quỳ sản xuất
Sản phẩm được thị trường tin dùng. Các thành viên HTX cũng được nắm vững kỹ thuật trồng và chăm sóc, thu hoạch, sơ chế sản phẩm. Kết quả trên cho thấy, việc triển khai xây dựng mô hình trồng cà gai leo trên địa bàn thị xã Thái Hoà phù hợp với tiềm năng của địa phương, bước đầu có hiệu quả về kinh tế, xã hội và môi trường. Hiện trên địa bàn thị xã có 2 HTX chuyên sản xuất và kinh doanh dược liệu, nhu cầu vùng nguyên liệu tại chỗ sẽ là cơ sở để mở rộng mô hình ở các xã, phường khác trên địa bàn thị xã.
Thảo luận tại buổi hội thảo
Tại Hội thảo, Phòng Kinh tế, lãnh đạo xã Nghĩa Thuận, các HTX, các hộ dân trên địa bàn xã Nghĩa Thuận đã thảo luận, tiếp tục đề xuất nhân rộng mô hình trong những năm tiếp theo, triển khai các lớp tập huấn kỹ thuật cho bà con nông dân để phát triển mô hình, tạo nguồn nguyên liệu cho sản phẩm địa phương./.
T/h: Hải Yến – Hoàng Long